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SHERIA YA VYAMA VYA USHIRIKA
( SHERIA Na. 6 YA MWAKA 2013)

MASHARTI

(Yametungwa chini ya kifungu cha 52 cha Sheria ya Vyama vya Ushirika, 2013)

Kuanza kutumika
kwa masharti

Tafsiri

SEHEMU YA KWANZA
MASHARTI YA AWALI

1) Masharti haya yatajulikana kama Masharti ya Chama na
yataanza kutumika mara baada ya kupitishwa na kuidhinishwa na
kusajiliwa na Mrajis

2) Katika Masharti haya, isipokuwa kama muktadha unahitaji
vinginevyo maneno yaliyoaninishwa hapa chini yatakuwa na maana
iliyotolewa:

a) “Afisa” maana yake ni mtu mwenye wadhifa wa kuchaguliwa au
kuajiriwa katika Chama ambaye atajumuisha Mwenyekiti,
Makamu Mwenyekiti na wajumbe wa Bodi, Mwenyekiti na
Wajumbe wa Kamati ya Usimamizi, Mjumbe Mwakilishi, Meneja
Mkuu, Mhasibu Mkuu, Mkaguzi wa Ndani, Mhazini na Wajumbe
wengine waliopewa mamlaka chini ya masharti ya chama;

b) “Afisa Mikopo” itakuwa na maana ya mtu aliyeajiriwa na Chama
kwa ajili ya kupitia na kuchambua maombi ya mikopo
yanayowasilishwa na wanachama na kufanya ufuatiliaji wa
marejesho ya mikopo hiyo;

c) “Akiba” ni kiasi cha fedha kinachowekwa na wanachama kwa
ajili ya kujenga uwezo wa chama kukopesha wanachama wake.
Pia akiba inaweza kutumika kama dhamana ya mkopo na inaweza
kupunguzwa kwa maombi maalum;

d) “Akidi” maana yake ni idadi ya chini au toshelezi ya wajumbe
wanaotakiwa kuhudhuria ili kikao au mkutano uwe halali;
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e)

9)

h)

),

k)

“"Amana” ni fedha ambayo mwanachama anaweka chamani na
anaweza kuichukua wakati wowote anapoihitaji kwa mujibu wa
sera;

“Bodi ya Uongozi” maana yake ni chombo kilichochaguliwa na
wanachama kupitia Mkutano Mkuu kwa ajili ya kusimamia
shughuli za kila siku za chama;

“Chama” maana yake ni Chama cha Ushirika wa Akiba na
Mikopo......... kilichosajiliwa kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya
Ushirika;

"Dhamana” itakuwa na maana ya kinga kwa ajili ya mkopo
ambayo inaweza kuwa nyumba, shamba, vyombo, Hisa za hiari,
Amana, Akiba au mali nyingine itakayokubalika kutumika kwa
kuzingatia sera ya mikopo;

“Hisa za uanachama” ina maana ya sehemu ya umiliki wa
mtaji wa chama ambayo inamilikiwva na mwanachama lakini
haitakiwi kuzidi asilimia ishirini ya mtaji hisa wa chama;

“"Hisa za hiari” ni fedha ambayo mwanachama anaweka chamani
na anaweza kuichukua wakati wowote anapoihitaji kwa mujibu wa
sera;

“Kanuni” ina maana ya Kanuni za Vyama vya Ushirika pamoja na
Kanuni za Huduma Ndogo za Fedha-SACCOS;

“Mfungamano wa Pamoja” awe raia wa Tanzania Pia awe
muajiriwa wa kudumu wa Bodi za MALENGO na PSPTB

m) “Mrajis” maana yake ni kama ilivyoainishwa kwenye Sheria ya

n)

0)

Vyama vya Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013;

“Sera/Mwongozo” maana yake ni utaratibu uliowekwa na
wanachama kuongoza watendaji wa Chama katika uendeshaji wa
shughuli za chama ili kufikia malengo yaliyowekwa kwa manufaa
ya wanachama;

“Sheria” ina maana ya Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya
Mwaka 2013 pamoja na Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha Na.10
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Jina la chama

Anuani ya
chama

Fungamano la
Pamoja

Eneo la shughuli
za Chama

Tarehe ya
Kusajiliwa na
namba ya Usajili

Mwaka wa
fedha

Madhumuni ya
Chama

ya Mwaka 2018;
p) “Tume”, ina maana Tume ya Maendeleo ya Vyama

Tanzania TANZANIA

TH
Registered this. a 7

SEHEMU YA PILI

day of. AUG X/ 20.2.
. Lm«foa 7-’\‘

TAARIFA ZA CHAMA

Asst. Registrar of Cooperative Societies

3) Jina la chama ni MALENGO Savings and Credit Cooperative
Society Itd.

4) (1) Anuani ya Chama ni 34791 Dar es salaam

(2) Mabadiliko yoyote ya anuani, eneo la Ofisi ya Chama
yatapaswa yatolewe taarifa kwa maandishi kwa Mrajis wa Vyama vya
Ushirika na mabadiliko hayo hayatasababisha marekebisho ya Masharti
ya Chama.

5) Fungamano la pamoja katika Chama litakuwa ni Wanataaluma wa
Wilaya ya Ubungo na maeneo mengine

6) Eneo la shughuli za Chama yatakuwa Dar es salaam Wilaya ya
Kinondoni Mkoa wa Dares salaam

7) Chama kimesajiliwa tarehe 02/06/2015 na kupewa Hati Na DSR
1522

8) Mwaka wa fedha wa Chama utakuwa ni kipindi cha miezi kumi na
miwili kuanzia tarehe 1 Januari na kukomea tarehe 31 ya mwezi
Desemba ya mwaka husika

SEHEMU YA TATU
MADHUMUNI
9) Madhumuni ya kuanzishwa kwa chama ni kuinua, kuimarisha na
kuendeleza hali ya kiuchumi na kijamii ya wanachama wake kwa
kufuata Sheria, Kanuni na taratibu za Vyama vya Ushirika. Ili
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kufikia madhumuni haya, Chama kitafanya yafuatayo;

a) Kupokea kiingilio, Hisa, Akiba na Amana kutoka kwa
wanachama.

b) Kutoa mikopo ya masharti nafuu kwa wanachama wake.

c¢) Kuweka viwango vya faida na riba juu ya akiba, amana na
riba juu ya mikopo ya wanachama vinavyokidhi gharama za
uendeshaji wa MALENGO SACCOS LTD nakutoa manufaa
kwa wanachama .

d) Kupanga utaratibu unaofaa wa kutunza na kuweka kinga
ya fedha ya wanachama dhidiya hasara.

e) Kuwahimiza wanachama kuongeza Hisa, Akiba na Amana zao
mara kwa mara.

f)  Kutoa elimu ya Ushirika na Ujasiriamali kwa wanachama
wake.

g) Kuhifadhi” ziada katika Taasisi za fedha au kununua
dhamana za Serikali na kununua Hisa katika
Kampuni/Mashirika mbali mbali baada ya kutoa huduma za
Akiba na Mikopo kwa wanachama.

h)  Kuinua na kustawisha pamoja na kukuza ushirikiano miongoni
mwa wanachama.

i)  Kuwahamasisha Wanataaluma wasio wanachama kujiunga na
chama.

j) Kupitisha na kuendeleza shughuli za kiuchumi kwa manufaa ya
Wanachama kama itakavyoamriwa katika Mkutano Mkuu na
Masharti haya. Mrajis wa vyama vya ushirika ataidhinisha
maamuzi hayo kabla ya utekelezaji wake
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Sifa za
uanachama

Wanachama

Taratibu
kujiunga
chama

Za
na

SEHEMU YA NNE
UANACHAMA

10) Mtu yoyote anaweza kujiunga na chama endapo atakidhi
mahitaji ya Fungamano la pamoja la uanachama na sharti awe na
sifa zifuatazo;-

a) Awe mwenye umri wa miaka isiyopungua 18.
b) Awe mwenye tabia nzuri, mwaminifu na mwenye akili timamu

c) Awe amelipa kiingilio, hisa za uanachama na kuweka akiba kwa
kiwango kilichowekwa kwa mujibu wa masharti haya na awe
tayari kushiriki kikamilifu kwenye shughuli za chama.

d) Awe anaelewa na kuwa tayari kutekeleza madhumuni ya chama
kama yalivyoainishwa kwenye masharti haya na kufafanuliwa
katika nyaraka mbalimbali.

e) Awe tayari kufuata masharti ya chama, kanuni na sheria za
vyama vya ushirika wakati wote.

f) Asiwe na shughuli yeyote ile inayofanana na kuweka au
kukopesha wanachama ili kuondoa mgongano wa masilahi.

11) Wanachama wa Chama watatokana na:-

a) Wale wote walioshiriki katika mchakato wa uanzilishi na kuomba
kuandikishwa kwa chama na ambao wametimiza masharti ya
uanachama kwa mujibu wa Masharti haya; na

b) Wale wote watakaojiunga na chama baada ya kukubaliwa na
Bodi na kupitishwa na Mkutano Mkuu.

12) Maombi ya kujiunga katika chama vyatafuata utaratibu
ufuatao:-

a) Mtu yeyote atakayekuwa ametimiza sharti Na.1l0 ataomba
uanachama kwa kujaza fomu iliyoandaliwa na Chama.
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Taarifa ya
kukataliwa
uanachama

Kiingilio, Hisa na
Akiba

b) Mwombaji atajadiliwa na bodi ili kujiridhisha iwapo inakidhi
vigezo vya kuwa mwanachama na Bodi inaweza kumkubali au
kumkataa.

c) Pendekezo la Bodi ya Uongozi litapelekwa mbele ya Mkutano
Mkuu kwa uthibitisho ambapo waombaji wote waliokubaliwa na
Bodi wanayo haki ya kuhudhuria Mkutano Mkuu huo na
kujadiliwa na wajumbe wa Mkutano Mkuu na uamuzi wa
Mkutano Mkuu utakuwa wa mwisho;

d) Mwombaji atakapokubaliwa na Bodi atatakiwa kulipa kiingilio na
Hisa na baada ya kupokelewa na Mkutano Mkuu atatakiwa kutia
saini yake au kuweka dole gumba katika daftari la wanachama
mbele ya wajumbe wa Bodi wawili ;

e) Mwanachama akishapitishwa na Mkutano Mkuu atakuwa na haki
ya kupatiwa  kitambulisho cha wuanachama na endapo
kitambulisho kitapotea, mwanachama atapewa kitambulisho
kingine kwa kulipa gharama kwa kuzingatia kiwango
kitachachowekwa na bodi na kuidhinishwa na Mkutano Mkuu.

13) Endapo maombi ya kujiunga na chama yatakataliwa na Bodi
ya Uongozi:-

a) Bodi ya Uongozi itapaswa kumwandikia mwombaji barua ya
kumjulisha kuhusu kukataliwa kwa maombi yake ikieleza sababu
za kukataliwa. -

b) Mwombaji ambaye maombi yake yatakataliwa na Bodi ya
Uongozi anaweza kukata rufaa kwa maandishi kwa Mkutano
Mkuu kupitia -kwa Afisa Ushirika wa eneo husika ambaye
ataiwasilisha kwenye Mkutano Mkuu ambao utatoa uamuzi wa
mwisho.

14) (1) Mwanachama atakapokubali kujiunga na Chama
atapaswa:-

a) Kulipa kiingilio cha shilingi 100,000/=
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Kuteua Mrithi

b) Kununua idadi ya hisa 50 zenye thamani ya shilingi
10,000/=kwa kila hisa na ili awe mwanachama atapaswa
kununua na kulipia kikamilifu angalau 50% ya hisa na hisa
zilizobaki atapaswa kuzilipia katika kipindi cha Mwaka mmoja

c) Kuweka Akiba kila mwezi isiyopungua shilingi 50,000/= kwa ajili
ya maendeleo yake na pia anaweza kuitumia kama dhamana ya
mkopo. ;

(2) Mwanachama ambaye atashindwa kutimiza matakwa
ya sharti dogo (1) (b) hapo juu hataruhusiwa kunufaika na haki za
mwanachama katika chama.

(3) Viwango vya kiingilio, hisa na akiba vinaweza
kubadilishwa kwa maamuzi ya Mkutano Mkuu.

(4) Mwanachama aliyekamilisha kulipia Hisa zote
atapewa hati ya kumiliki Hisa.

15) (1) Mwanachama atamteua mrithi wake ambaye

atakuwa.na haki ya kulipwa hisa,akiba,amana na faida
zote za MALENGO SACCOS LTD.

(2) Mwanachama atakuwa na haki ya kubadilisha jina la
mrithi wakati wowote.

(3) Kila uteuzi wa mrithi utaandikwa katika daftari la
wanachama na utatiwa saini ya dole gumba na mwanachama mbele
ya jina ilo.

(4) Mrithi atakayeteuliwa lazima awe ameteuliwa na
mahakama kama ndo mrithi wa haki za mwanachama aliyefariki
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Kukoma
uanachama

Malipo na haki
za
mwanachama
aliyejitoa
kufukuzwa
uanachama
Kusimamishwa
na kufutiwa
uanachama

au

16) Uanachama utakoma kwa:-

a) Kujiuzulu baada ya kutoa taarifa ya maandishi kwa Bodi ya
chama.

b) Kufukuzwa na wanachama katika Mkutano Mkuu kwa idadi ya
wanachama wasiopungua nusu (1/2) ya waliohudhuria na
kupiga kura baada ya kupewa nafasi ya kujitetea;

c) Kutenda kosa lolote ambalo limetajwa katika Sheria ya Vyama
vya Ushirika, Kanuni na Masharti ya Chama;

d) Kutomiliki Hisa kwa mujibu wa masharti haya;

e) Kutohudhuria Mikutano Mikuu mitatu mfululizo pasipo kutoa
taarifa ya maandishi kwa uongozi kwa njia inayokubalika na
chama;

f) Kutoa au kupokea rushwa kwa nia ya kupata upendeleo;

g) Kufariki dunia ~

h) Kukoma kuwa mwajiriwa wa Bodi ya MALENGO

17) Mwanachama aliyejitoa au kufukuzwa uanachama atalipwa
haki zake zote ndani ya kipindi cha miezi tatu kuanzia siku ya
kukoma uanachama.

18) (1) Mwanachama  anaweza kusimamishwa uanachama
kutokana na sababu zifuatazo:-

a) Kutotekeleza ahadi alizotoa katika chama;

b) Kutotekeleza maazimio yaliyotolewa na kukubaliwa katika
mkutano mkuu;

c) Kutoshiriki katika shughuli za kiuchumi za chama kwa muda wa
miezi sita mfululizo;

d) Kushindwa kurejesha mkopo kwa muda uliopangwa bila ya
sababu yoyote inayokubalika na Mkutano Mkuu;
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Matumizi ya
Stahili za
mwanachama
aliyekoma kuwa
mwanachama

Dhima ya
mwanachama

matumizi yake;-

vi) Kupatiwa huduma zozote zinazotolewa na chama ilimradi
amekidhi masharti yanayoambatana na huduma hiyo;

vii) Kupatiwa taarifa mbalimbali za shughuli za chama, muhtasari wa
mkutano na nyaraka nyingine za chama kwa ajili ya mapitio
akiwa katika ofisi za chama;

viii)  Kuitisha Mkutano Mkuu kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya
Ushirika na Kanuni zake pamoja na masharti haya;

ix) Kuteua Mrithi;

x) Kukata rufaa dhidi ya maamuzi ya Bodi ya Uongozi na Mkutano
Mkuu;

xi) Kupokea gawio na faida nyingine kutoka katika shughuli za
chama kwa kuzingatia masharti; na

xii) Kupewa kitabu cha akiba au kifaa kingine chenye makusudi
hayo.

22) Stahiki za mwanachama aliyekoma uanachama kutokana na
sababu zilizotajwa katika kipengele namba 18 cha masharti haya,
zinaweza kutumika kama ifuatavyo:-

i) Kulipia mikepo na gharama zingine ambazo mwanachama
anadaiwa na Chama;

i) Bakaa kulipwa kwa mwanachama mwenyewe au kwa mrithi
wake aliyeainishwa katika daftari la wanachama; na

ii) Iwapo mwanachama huyo hajulikani alipo na hakuna mrithi au
mwakilishi wa kisheria wa mwanachama huyo bakaa ya maslahi
yake yatatumika kwa mujibu wa kanuni ya 37 (6) ya Kanuni za
Vyama vya Ushirika.

23) Dhima ya mwanachama kwa madeni ya chama itakuwa ni ya
ukomo wa kiwango cha thamani ya Hisa zake ambazo zimelipwa na
hazijalipwa.
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Kupokelewa

tena
chama

kwenye

e) Kushindwa kuweka akiba kama ilivyoelezwa katika Masharti ya
Chama na Sera za chama na;

f) Kama itakavyoelekezwa kwenye Sheria ya Vyama vya Ushirika
pamoja na Kanuni zake.

(2) Kabla ya kumsimamisha mwanachama husika, bodi ya
chama itapaswa kumwandikia mhusika Notisi ya kusudio Ia
kumsimamisha uanachama ikieleza sababu ya kusudio hilo na
kumtaka kutoa maelezo ndani ya muda wa siku thelathini kueleza
kwanini kusudio hilo lisitekelezwe.

(3) Iwapo Bodi ya Uongozi itaazimia kumsimamisha
mwanachama itamwelekeza Meneja/Katibu wa chama kumwandikia
mwanachama husika barua ya kumtaarifu kuhusu kusimamishwa
kwake kusubiri maamuzi ya Mkutano Mkuu.

(4) Bodi ya Uongozi itawasilisha taarifa ya kusimamishwa
uanachama kwenye Mkutano Mkuu pamoja na mapendekezo yake
na Mkutano Mkuu utapaswa kujadili na kutoa maamuzi ya
kusimamishwa, kufutiwa uanachama au kubatilisha maamuzi ya
Bodi.

(5) Baada ya uamuzi wa Mkutano Mkuu Bodi ya Uongozi
itapaswa kumjulisha mwanachama husika kwa maandishi kuhusu
maamuzi hayo katika muda usiozidi siku saba tangu tarehe ya
maamuzi.

(6) Mwanachama ambaye hataridhika na maamuzi ya
Mkutano Mkuu atakuwa na haki ya kukata rufaa kwa Tume ndani ya
muda wa siku thelathini tangu tarehe ya kupokea taarifa ya
maamuzi ya Mkutano Mkuu.

19) Mwanachama aliyejiuzulu/aliyefukuzwa anaweza kukubaliwa
na kupokelewa tena kujiunga na chama baada ya kutuma maombi
kwa kufuata masharti haya na baada ya kulipa madeni yote
aliyokuwa anadaiwa wakati anakoma kuwa mwanachama
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Wajibu
Mwanachama

Haki
Mwanachama

wa 20) Wajibu wa mwanachama utakuwa ni pamoja na:-

Za

a) Kukamilisha kununua hisa na kuweka akiba kwa kuzingatia
Masharti ya chama;

b) Kufuata na kutekeleza Sheria ya Vyama vya Ushirika na Kanuni
zake, Masharti ya chama, maamuzi ya Mkutano Mkuu na
maelekezo mengine halali kwa mujibu wa Sheria za nchi;

¢) Kurejesha mkopo kwa wakati uliopangwa;

d) Kutoa michango mbalimbali katika kuendeleza madhumuni ya
chama kadri itakavyoamuliwa na Mkutano Mkuu;

e) Kubeba dhamana endapo janga lolote litakipata chama;

f) Kuwa mwaminifu na kuonesha ushirikiano katika kutekeleza
shughuli za chama;

g) Kumdhamini mkopo mwanachama mwenzake isipokuwa
kwamba mwanachama alivedhamini hatakuwa na haki ya
kudhaminiwa na mwanachama aliyemdhamini katika kipindi kile
kile;

h) Kulipa mkopo alioudhamini endapo mdhaminiwa/mkopaji
atashindwa kulipa mkopo wake; na

i) Kuhudhuria semina na mafunzo yanayotolewa na Chama.
21) Mwanachama atakuwa na haki zifuatazo:

i) Kushiriki kikamilifu katika shughuli za Chama ikiwa ni pamoja na
kuhudhuria mikutano yote inayohusika;

ii) Kushiriki katika kutoa uamuzi wa mambo mbalimbali katika
Mikutano Mikuu;

i) Kupiga kura chini ya misingi ya mtu mmoja kura moja bila kujali
idadi ya Hisa anazomiliki;

iv) Kuchagua na/au kuchaguliwa katika Uongozi wa chama.

v) Kuwa na haki sawa kuhusu mali ya Chama na kudhibiti ipasavyo
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SEHEMU YA TANO
FEDHA NA MALI ZA CHAMA

Vyanzo vya 24) Fedha kwenye chama zitatokana na:-

fedha

Mali za Chama

a) Viingilio, ada, mauzo ya masharti na fomu mbalimbali na
michango maalum kutoka kwa wanachama;

b) Hisa za uanachama;
¢) Riba juu ya mikopo kwa wanachama;

d) Mikopo itakayotoka benki, asasi nyingine za fedha na mifuko ya
hifadhi za jamii kwa kuzingatia sheria.

e) Misaada na ruzuku kutoka kwa watu binafsi, taasisi na asasi
nyingine;

f) Ziada halisi ya Chama;
g) Fedha za akiba”ya lazima na malimbikizo;

h) Akiba, hisa za hiari na amana za wanachama kwa Saccos
zinazohusika.

i) Mapato mengineyo halali.

25) Mali za Chama zitakuwa ni pamoja na:-

a) Fedha taslimu mkononi na fedha zilizopo Benki;

b) Bakaa ya mikopo kwa wanachama na wadaiwa wengine.
c) Uwekezaji katika taasisi mbalimbali;

d) Mifumo laini na mali zisizoshikika;

e) Vifaa ha zana zote za chama; na

f) Majengo na mali nyingine za chama kama zitakavyooneshwa
kwenye daftari la mali za chama.
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Mali za Chama

kuwekwa

Rehani

Ukaguzi wa
Hesabu za
chama

26) Mali za Chama zitawekwa rehani kwa idhini ya Mkutano Mkuu
na kuidhinishwa na Mrajis kwa kuzingatia Sheria zilizopo.

27) Kila mwisho wa mwaka wa fedha hesabu za chama
zitakaguliwa na Shirika la Ukaguzi na Usimamizi wa Vyama vya
Ushirika (COASCO) au kampuni au mkaguzi mwingine
atakayependekezwa na wanachama na kuidhinishwa na Mrajis na
awe amesajiiwa na Bodi ya uhasibu na wakaguzi wa
hesabu(MALENGO)

SEHEMU YA SITA:

TARATIBU KUHUSU HISA, AKIBA, AMANA NA MIKOPO

Uwekaji  Hisa,
Akiba, Amana
na Mikopo

28) (1) Kila mwanachama atatakiwa kuweka Akiba ya shilingi
50,000/= kila mwezi au kiasi kingine kadiri itakavyoamuliwa na
Mkutano Mkuu.

(2) Chama kinaweza kupokea Hisa za Hiari kutoka kwa wanachama

(3) Akiba ya mwanachama na Hisa za Hiari zinaweza kutumika
kama dhamana ya mkopo na akiba itakuwa ni mojawapo ya kigezo
cha kupata mkopo kwa mwanachama.

(4) Akiba, Hisa za Hiari na Amana za wanachama zitatunzwa au
kuwekezwa katika sehemu ya usalama kama ilivyoelekezwa na
sheria, kanuni na sera inayohusika na sehemu kubwa zitawekwa
benki

(5) Mwanachama anaweza kupunguza Akiba yake kwa kufuata
taratibu zilizowekwa na Chama kwenye Sera husika.

(6) Faida juu ya Akiba zitalipwa kwa kiwango kilichoainishwa
kwenye Sera husika au kiwango kingine kitakachopitishwa na
Mkutano Mkuu.
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Utunzaji

wa

29) (1) Kila mwanachama atapewa kitabu cha Akiba (passbook)

kitabu au taarifa kilicho katika nakala ngumu au laini ambacho kitafanyiwa maingizo

Za

mwanachama

Mikopo
wanachama

kwa

ya miamala mbalimbali inayomhusu mwanachama.

(2) Kitabu ni mali ya mwanachama, atatakiwa kukionesha
wakati wowote anapofanya muamala.

(3) Endapo mwanachama atapoteza kitabu cha akiba,
anatakiwa kutoa taarifa kwenye chama na kupatiwa kitabu kingine
kwa kulipia kiasi cha shilingi 50,000/= au kiasi Kingine
kitakachoidhinishwa na Mkutano Mkuu.

(4) Mwanachama anatakiwa kutunza kitabu chake na
haruhusiwi kufanya maingizo ya muamala wowote yeye mwenyewe.

(5) Endapo mwanachama atafanya maingizo ya muamala
wowote mwenyewe atakuwa ametenda kosa la jinai na atapaswa
kushtakiwa kwa mujibu wa Sheria ya Makosa ya Jinai.

30) (1) Mikopo itatolewa kwa wanachama pekee kadri ya
mabhitaji yao kwa kufuata taratibu zilizowekwa na Chama katika sera
ya mikopo na italipwa kwa mwanachama kwa hundi iliyofungwa,
“hamisho la kibenki” (Kupitia kwenye akaunti ya mwanachama).

(2) Chama kitaanza kutoa mikopo kwa wanachama baada ya
kiwango cha chini cha hisa kufikiwa na kukusanya mtaji wa kutosha
wa kukopeshana kutokana na Akiba na Hisa za hiari za Wanachama.

(3) Mwanachama mpya ataruhusiwa kukopa baada ya muda wa
miezi mitatu (3) tangu kujiunga na chama.

(4) Kila mwanachama atatakiwa kuonesha au kuruhusu kitabu
chake cha Akiba (passbook) kitolewe wakati wa kuomba mkopo,
ambacho kitafanyiwa maingizo ya mkopo aliochukua na riba,
marejesho (repayments) na kuonesha salio.

(5) Fomu maalumu ya maombi ya mkopo itajazwa na kila
mwombaji na kuiwasilisha kwa Afisa Mikopo.
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(6) Maombi yote ya mikopo yataidhinishwa na Kamati ya Mikopo.
Aidha mikopo ya wajumbe wa bodi, kamati ya usimamizi na
watendaji itajadiliwa na bodi ya uongozi.Utoaji wa mikopo
utazingatia taratibu, Sera ya Mikopo na Masharti ya Chama.

(7) Gharama za kuandaa mkopo zitakuwa kama zilivyoainishwa
kwenye Sera ya Mikopo.

(8) Mwanachama ataruhusiwa kupewa mkopo usiozidi asilimia 10 ya
mtaji tete kama mkopo una dhamana ya kujitosheleza na asilimia 5
ya mtaji tete kama mkopo hauna dhamana ya kujitosheleza.

(10) Kamati ya mikopo itawasilisha taarifa za utoaji, ulipaji na
ufutaji wa madeni ya mikopo kuhusu wanachama kwenye Bodi kila
robo ya mwaka.

(11) Kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika na Kanuni
zilizowekwa, pamoja na masharti na maazimio yatakayotolewa na
Mkutano Mkuu, Sera ya Mikopo itaainisha dhamana kwa kila mkopo
na masharti yatakayotumika katika ulipaji.

(12) Mali inayohamishika au isiyohamishika, itakayowekwa kama
dhamana na mkopaji itakuwa chini ya umiliki wa chama hadi hapo
mkopo wote utakapokuwa umelipwa.

(13) Endapo mkopo unahusisha dhamana, dhamana hiyo itapaswa
kuhodhiwa na Chama na kutunzwa vizuri katika kumbukumbu na
kusajiliwa ili kukipa Chama uwezo wa kumiliki kisheria, kama
italazimu

(14) Kamati ya Usimamizi itapaswa kutoa taarifa kwenye Mkutano
Mkuu wa Mwaka kuhusu ufanisi wa shughuli za utoaji, ulipaji na
urejeshaji wa madeni ya mikopo.

(15) Upashanaji wa taarifa za wakopaji. (kutoa taarifa za Mkopaji
mara kwa mara).
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Kamati ya 31) Kamati ya Usimamizi itasimamisha utoaji wa mikopo katika
Usimamizi chama iwapo:-
kusitisha utoaji

wa mikopo (i) Mikopo chechefu inazidi asilimia 5% ya jumla ya mikopo

iliyotolewa; na

(i) Bodi haijatoa taarifa ya fedha na takwimu (financial and
statistical reports) ndani ya muda unaotakiwa kwa mujibu wa
sheria ya Vyama vya Ushirika, sheria ya Huduma ndogo za
Fedha Kanuni za Vyama vya Ushirika, masharti haya.
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Uhifadhi wa
fedha za chama

SEHEMU YA SABA
UHIFADHI WA FEDHA ZA CHAMA

32) (1) Fedha za chama zitahifadhiwa katika taasisi za fedha.

(2) Kanuni za Fedha za chama zitaainisha kiwango cha fedha
ambacho kinaweza kuchukuliwa kutoka benki na kutunzwa kwenye
ofisi za chama kama fedha kichele.

(3) Fedha za chama zitapokelewa kwa mlipaji kuwasilisha risiti
halisi ya malipo ya benki kulingana na taratibu zilizoainishwa katika
kanuni za fedha.

(4) Malipo yote ya kawaida yatafanywa kwa njia ya hundi,
hamisho la benki .
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Mfuko wa
Matengo ya
Kisheria

Mfuko wa Elimu
na mafunzo

Mgao wa ziada
halisi

SEHEMU YA NANE
MATENGO NA MGAO WA ZIADA

33) Matengo ya mfuko wa kisheria na matumizi yake yatafanywa
kwa kuzingatia Kanuni ya 68 ya Kanuni za Vyama vya Ushirika.

34) Matengo ya mfuko wa elimu na mafunzo pamoja na matumizi
yake yatafanywa kwa mujibu wa Kanuni ya Vyama vya Ushirika Na. 69
ya mwaka 2015.

35) (1) Ziada halisi ya mwaka iliyopatikana mara baada ya
kukaguliwa na mkaguzi aliyeidhinishwa, kitatumika mara baada ya
kukidhi matakwa ya Kanuni ya 22(2) ya Kanuni za Huduma Ndogo ya
Fedha za SACCOS ya mwaka 2019

(2) Bila kuathiri sharti la 35(1), mgawanyo wa ziada halisi utakuwa
kama ifuatavyo;-

(a) Asilimia isiyopungua ishirini (20%) ya malimbikizo ya ziada kwa
mwaka zitapaswa kutengwa na kuwekwa katika Fungu la Akiba ya
Lazima kwa ajili ya kuendeleza chama;

(b) Kiwango kisichopungua asilimia kumi na tano (15%) kitatengwa
kwa ajili ya kukombolea mikopo mibaya na yenye mashaka;

(c) Asilimia kumi na tano (15%) itatengwa kwa ajili ya Mfuko wa
Kukombolea Hisa na,

(d)Bakaa ya ziada halisi ya mwaka inaweza kugawanywa kama
itakavyoamuliwa na Mkutano Mkuu na kuidhinishwa na Mrajis kwa
ajili ya shughuli zifuatazo:-

i) Kwa ajili ya kulipia faida juu ya Hisa;
ii) Gawio la ziada kwa wanachama;

i) Zawadi kwa Bodi na watumishi wa kujitolea;
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Mamlaka ya
Mkutano Mkuu

Mkutano Mkuu
wa Mwaka

iv) Kuchangia mifuko ya maendeleo kama itakuwepo;
v) Kuchangia shughuli za hisani katika jamii; na

vi) Mambo mengine kama itakavyoamuliwa na Mkutano Mkuu kwa
kuzingatia kifungu cha 79 cha Sheria ya Ushirika Na. 6 ya
mwaka 2013.

(3) Kwa madhumuni ya kutekeleza Aya ya (v) ya sharti dogo la (1)
(d) hapo juu chama kitaanzisha na kutunisha Mfuko Maalumu kwa ajili
ya kuchangia shughuli za hisani.

(3) Kwa madhumuni ya Akaunti maalum kwa ajili ya kuweka
Fedha za matengo

SEHEMU YA TISA
USIMAMIZI NA UONGOZI WA CHAMA

36) (1) Mkutano Mkuu wa wanachama utakuwa na mamlaka ya juu
katika kuamua, kuongoza na kusimamia shughuli zote za maendeleo
ya chama.

(2) Madaraka ya juu ya chama yatakuwa mikononi mwa
wanachama waliohudhuria na kupiga kura katika Mikutano Mikuu.

(3) Kutakuwa na aina tatu za mikutano mikuu ambayo ni
mkutano Mkuu wa Mwaka, Mkutano Mkuu wa Kawaida na Mkutano
Mkuu Maalum.

37) (1) Mkutano Mkuu wa Mwaka utapaswa kufanyika ndani ya
miezi tisa baada ya kufungwa kwa mwaka wa fedha wa chama
uliotangulia.

(2) Kwa kuzingatia Kanuni za Vyama vya Ushirika, masuala
yatakayofanyika katika Mkutano Mkuu wa Mwaka ni pamoja na:-

a) Kusoma na kuthibitisha muhtasari wa Mkutano Mkuu uliopita;

b) Kupokea na kujadili wanachama wapya, waliojitoa, au
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Mkutano Mkuu
wa Kawaida

9)
h)

)

k)

waliosimamishwa uanachama;

Kupokea na Kujadili hesabu zilizokaguliwa, taarifa ya ukaguzi
Menejimenti pamoja na taarifa ya ukaguzi ya Mrajis;

Kupokea na kujadili taarifa ya Mwenyekiti, Kamati ya Mikopo na
Kamatir ya Usimamizi;

Kujadili namna ya kugawa ziada kwa mujibu wa Sheria ya Vyama
vya Ushirika, 2013 na Kanuni zake pamoja na Masharti haya;

Kujadili na kuidhinisha mpango mkakati, mpango wa biashara wa
chama na program ya utekelezaji na kutathimini utekelezaji wake;

Kuweka na kuidhinisha viwango vya ada na michango mbalimbali;

Kuteua Mkaguzi wa Nje kwa ajili ya ukaguzi wa hesabu za chama
kwa mwaka unaofuata;

Kujadili na kupitisha kiwango cha zawadi (Honoraria) kwa Bodi na
watumishi wanaojitolea kadiri itakavyoonekana inafaa;

Kujadili na kuidhinisha bajeti ya mapato na matumizi ya chama
kwa mwaka unaofuata;

Kujadili na kuweka ukomo wa madeni kwa mwaka unaofuata;

Kuweka kiwango cha riba ya mikopo na faida juu ya Akiba na
Amana;

m) Kujadili na kuidhinisha mipango ya uwekezaji ya Chama;

n)
0)

38)

Kujadili na kuazimia rufaa za wanachama; na
Kujadili mambo mengineyo yote yahusuyo maendeleo ya chama.

(1) Chama kinaweza kufanya Mkutano Mkuu wa Kawaida

angalau mara moja kwa mwaka.

(2) Mambo yatakayozungumzwa katika Mkutano Mkuu wa

Kawaida ni pamoja na:-
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Mkutano Mkuu
Maalumu

a)
b)

)

k)

)

Kusoma na kuthibitisha mambo ya mkutano uliopita;

Kujadili na kuidhinisha ununuzi au uuzaji wa mali ya chama
inayohamishika au isiyohamishika inayozidi thamani ya shilingi
5,000,000/=

Kufanya marekebisho ya Masharti inapoonekana haja ya kufanya
hivyo;

Kuweka na kuidhinisha idadi ya Wajumbe wa Bodi;
Kutafakari namna ya kuitekeleza Sera ya Maendeleo ya Ushirika;
Kujadili na kuidhinisha mikataba inayoingiwa na chama;

Kuthibitisha wanachama wapya na kuchukua hatua za kinidhamu
kwa wanachama wakorofi;

Kuchagua au kuwafukuza Wajumbe wa Bodi na wa Kamati ya
Usimamizi;

Kuchagua wajumbe wa kukiwakilisha chama katika vyama na
Taasisi nyingine zinazohusika na maendeleo ya chama;

Kujadili na kupitisha utaratibu wa kazi na kutathmini shughuli za
utendaji ili kuleta ufanisi;

Kujadili na kutathimini uwezekano wa kuomba leseni kwa mujibu
wa Kanuni za Huduma Ndogo za Fedha - SACCOS

Kujadili mambo mengineyo yanayohusu maendeleo ya Chama.

(3) Bila kujali matakwa ya sharti dogo (1) mambo ya Mkutano Mkuu
wa Kawaida yanaweza kujumuishwa na kujadiliwa pamoja na mambo
ya Mkutano Mkuu wa Mwaka katika Mkutano Mkuu wa Mwaka.

39)

(1) Kutakuwepo na Mkutano Mkuu Maalum wakati wewote

unapohitajika ambao unaweza kuitishwa na:-

a)

b)

Mrajis wa Vyaha vya Ushirika au Afisa yeyote aliyeidhinishwa
naye;

Wanachama; kwa maombi ya maandishi ya wanachama
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Notisi ya
Mkutano Mkuu

Akidi ya
Mkutano Mkuu

wasiopungua moja ya tatu (1/3) ya wanachama wote ambayo
yatapaswa yafafanue jambo litakalozungumzwa, yawekwe saini au
alama ya dole.gumba na waombaji, yaambatishwe na nakala za
vitambulisho vya waombaji na nakala ya maombi hayo na
kutumwa kwa mamlaka husika.

c) Wajumbe wa Bodi ya Uongozi.

(2) Mkutano Mkuu Maalumu utakaoitishwa na wanachama au
Bodi ya Chama utakuwa na agenda moja tu.

(3) Mkutano Mkuu Maalumu utakaoitishwa na Mrajis au Afisa
aliyeidhinishwa naye utaongozwa na Mrajis mwenyewe au mwakilishi
wake na utaelekeza mambo atakayoyawasilisha.

40) (1) Notisi ya Mkutano Mkuu lazima ioneshe bayana tarehe, saa
na mahali pa kufanyia mkutano pamoja na mambo yatakayojadiliwa
na itapaswa kubandikwa katika ofisi ya Chama na kwenye mbao za
matangazo.

(2) Bodi ya Uongozi inaweza kutumia njia nyingine za
mawasiliano kama simu, barua pepe, Runinga au matangazo ya redio
katika kuhakikisha notisi ya Mkutano Mkuu inawafikia wajumbe wa
mkutano mkuu kwa wakati.

(3) Muda wa notisi ya Mkutano Mkuu utakuwa:-

i) Kwa Mkutano Mkuu wa Mwaka na Mkutano Mkuu wa Kawaida siyo
chini ya siku ishirini na moja (21) kabla ya tarehe ya kufanyika
mkutano;

iii) Kwa Mkutano Mkuu Maalum notisi haitakuwa chini ya siku saba (7).

(ii) Notisi itakayotolewa kwa mujibu wa aya za (i) na (ii) hapo juu
itapaswa kuambatanishwa na ajenda za mkutano na nyaraka au
makabrasha yenye taarifa zitakazojadiliwa katika mkutano huo.

41) (1) Akidi katika Mikutano Mikuu yote, isipokuwa Mkutano Mkuu
Maalumu ulioitishwa na Mrajis, itakuwa si chini ya nusu (1/2) ya
wanachama wote au wanachama mia moja (100) ikichukuliwa idadi

Ukurasa wa 26 kati ya 43



Mwenyekiti wa
Mkutano Mkuu

Upigaji kura
katika Mkutano
Mkuu

Muhtasari wa
Mkutano Mkuu

yoyote iliyo ndogo.

(2) Ikiwa katika Mkutano Mkuu wa mwaka au katika mikutano mikuu
ya kawaida akidi haijatimia baada ya kupita muda wa saa moja wa
kusubiri tangu muda uliopangwa kuanza kwa Mkutano, Mwenyekiti wa
Bodi ataahirisha mkutano huo kwa muda wa siku saba na
utakapoitishwa tena masuala yatakayojadiliwa yatakuwa yale ya
mkutano ulioahirishwa.

(3) Endapo Mkutano Mkuu ulioahirishwa umeitishwa baada ya siku
saba na akidi haikutimia baada ya kupita muda wa kusubiri
uliopangwa kuanza mkutano, mkutano huo utafutwa na taarifa
kupelekwa kwa Mrajis.

(4) Mkutano Mkuu Maalum ulioitishwa na Mrajis au mwakilishi wake
utafanyika kwa muda uliopangwa hata kama akidi haijatimia na
maazimio yatakayopitishwa katika mkutano huo yatakuwa halali.

42) Mwenyekiti - wa Mkutano Mkuu, isipokuwa Mkutano Mkuu
Maalum ulioitishwa na Mrajis, atachaguliwa na wanachama katika kila
Mkutano Mkuu na atahudumu kwa kuzingatia matakwa ya Kanuni ya
40 ya Vyama vya Ushirika ya mwaka 2015. '

43) (1) Mwanachama yeyote ambaye ametimiza masharti ya
uanachama kama ilivyo katika masharti haya atakuwa na kura moja
katika Mkutano Mkuu wa chama na hakutakuwa na kura ya uwakilishi.

(2) Maazimio ya Mkutano Mkuu yatafanywa kwa kupiga kura ya
kunyoosha mikono isipokuwa kama kura ya siri itahitajika na kuungwa
mkono na wanachama wasiopungua nusu (1/2) ya wajumbe
waliohudhuria kwenye Mkutano huo;

(3) Katika Mkutano Mkuu maamuzi ya wengi yatachukuliwa na endapo
kura zitalingana jambo hilo litarudiwa kupigiwa kura au kusubiri
mkutano utakaofuata.

44) (1) Kumbukumbu za masuala yote yaliyojadiliwa, kuamuliwa au
kuazimiwa katika Mkutano Mkuu zitaandaliwa na kusainiwa na Katibu
wa Mkutano na baada ya kuthibitishwa katika mkutano unaofuata
kumbukumbu hizo zitasainiwa na Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu na
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Bodi
Uongozi

kutunzwa katika kitabu cha kumbukumbu za mikutano.

(2) Bodi ya Uongozi ya Chama itapaswa kutuma nakala ya
muhtasari uliyothibitishwa kwa Mrajis ndani ya siku thelathini tokea
tarehe ya Mkutano Mkuu uliothibitisha muhtasari husika.

SEHEMU YA KUMI
BODI YA UONGOZI, KAMATI YA USIMAMIZI NA AJIRA

ya 45) (1) Kutakuwa na Bodi ya Uongozi ya Chama ambayo itakuwa na

wajumbe wasiopungua watano (5) na wasiozidi tisa (9) akiwemo
Mwenyekiti na Makamu wake.

(2) Bila kuathiri matakwa ya sharti dogo la (1) Mkutano Mkuu
unaweza kuweka idadi pungufu ya Wajumbe wa Bodi ya Uongozi kwa
kuzingatia mahitaji ya shughuli za chama kwa wakati uliopo.

(3) Wajumbe wa Bodi ya Uongozi ya Chama watachaguliwa na
Mkutano Mkuu kwa kuzingatia kifungu cha 68 cha Sheria ya Vyama vya
Ushirika ya mwaka 2013 pamoja na Kanuni ya 25 ya Huduma ndogo za
fedha ya 2019 na kanuni ya 50 ya Vyama vya Ushirika ya mwaka 2014.

(4) Wajumbe wa Bodi ya Uongozi watahudumu katika nafasi hiyo
kwa awamu moja ya kipindi cha miaka mitatu na wanaweza kuchaguliwa
kuhudumu tena kwa awamu nyingine ya kipindi cha miaka mitatu na
baada ya hapo hawataruhusiwa kugombea kwa awamu nyingine moja
itakayofuatia.

(5) Mwenyekiti wa Bodi ya Uongozi na Makamu wake
watachaguliwa na Mkutano Mkuu kutoka miongoni mwa Wajumbe wa
Bodi.

(6) Baada ya wajumbe wa bodi kuchaguliwa sharti wapate mafunzo
yatakayowawezesha kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi.

(7)Kila mwisho wa mwaka wajumbe wa bodi wanapaswa kujaza
fomu za kuainisha mali na Madeni waliyonayo.Mjumbe wa bodi ambae
hatajaza fomu hizo atakuwa amekwenda kinyume cha maadili ya uongozi
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Kukoma
Ujumbe wa
Bodi;

Vikao vya
Bodi ya
Uongozi

kulingana sheria Na. 6 ya vyama vya ushirika ya mwaka 2013.
46) Mjumbe wa Bodi ya Chama atakoma kuwa mjumbe, endapo:-
a) Ameacha kuwa mwanachama wa chama;

b) Amepatwaﬂna kichaa cha kudumu kilichothibitishwa na daktari
wa hospitali inayotambulika kisheria;

c) Atatumia ofisi ya chama kwa manufaa yake binafsi;
d) Kifo;

e) Atafanya shughuli zozote zinazofanana na  shughuli
zinazofanywa na chama.

f) Atafukuzwa na Mkutano Mkuu kwa azimio lililoungwa mkono na
idadi ya wajumbe wa Mkutano Mkuu wasiopungua nusu (1/2)
ya wajumbe waliohudhuria kwenye Mkutano huo;

g) Kwa kushirndwa kuhudhuria vikao vya Bodi vitatu mfululizo bila
sababu za msingi; na

h) Kwa sababu nyingine zozote zilizoainishwa chini ya Sheria ya
Vyama vya Ushirika ya mwaka 2013 na Kanuni zake.

47) (1) Vikao vya Bodi ya Uongozi vitafanyika mara nne kwa mwaka na
pale itakapohitajika Bodi inaweza kufanya vikao vya dharura viwili.

(2) Bodi ya Uongozi itapaswa kuandaa ratiba ya vikao vya Bodi na
kuiwasilisha kwa Mrajis na Mrajis Msaidizi wa Mkoa.

(3) Mwenyekiti wa Bodi ataongoza kikao cha Bodi na endapo
hatakuwepo, Makamu Mwenyekiti ataongoza kikao hicho na iwapo wote
wawili hawatakuwepo katika kikao hicho, mjumbe wa Bodi mwingine
yeyote kati ya waliohudhuria atachaguliwa kuwa Mwenyekiti wa muda na
ataongoza kikao hicho.

(4) Vikao vya Bodi vitakuwa halali iwapo wajumbe waliohudhuria
watakuwa nusu ya wajumbe wote.

(5) Bodi inaweza kutumia njia za kisasa kama vile kukutana kwa
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njia ya elektroniki (video conference, etc.) kukutana kufikia maamuzi.

(5) Kila mjumbe wa Bodi atakuwa na kura moja na iwapo kura
zitalingana, Mwenyekiti atakuwa na kura ya ziada.

Muhtasari wa 48)  Kumbukumbu za masuala yote vyaliyojadiliwa, kuamuliwa au

Vikao vya kuazimiwa katika vikao vya Bodi zitaandaliwa na kusainiwa na katibu na

Bodi ya baada ya kuthibitishwa katika kikao kinachofuata, kumbukumbu hizo

Uongozi zitasainiwa na Mwenyekiti wa Bodi na kutunzwa katika kitabu cha
kumbukumbu za vikao vya Bodi.

Kazi za Bodi 49) (1) Kwa kuzingatia Kanuni ya Huduma ndogo ya SACCOS, Bodi ya
ya Uongozi Uongozi itakuwa na wajibu wa kusimamia shughuli za kila siku za chama.

(2) Bila kuathiri matakwa ya sharti dogo (1) Bodi ya chama
itapaswa kutekeleza kazi zifuatazo:-

i) Kusimamia shughuli zote za Chama na kuhakikisha kuwa
zinaendeshwa ipasavyo;

ii) Kutekeleza kikamilifu maazimio na maelekezo ya Mkutano Mkuu;
iii) Kuandaa na kutunza Hesabu za Chama kwa usahihi na kwa wakati;

iv) Kutunza kwa usahihi daftari la wanachama na kumbukumbu za
mihtasari ya Mikutano Mikuu na Vikao vya Bodi;

V) Kuhakikisha kuwa lakiri ya chama inakuwepo na inatumika
ipasavyo;
vi) Kufanya maamuzi kuhusu udahili wa wanachama wapya, kujiuzulu

wanachama, kusimamishwa uanachama na kusimamishwa kwa
wajumbe wa Bodi na kuwasilisha masuala hayo kwenye Mkutano
Mkuu kwa ajili ya kujadiliwa na kutolewa maamuzi ya mwisho;

vii) Kubuni na kutayarisha Sera na kanuni mbalimbali zinazohusiana na
shughuli za chama ili kufanikisha madhumuni ya chama.

vii)  Kuandaa na kuwasilisha kwenye Mkutano Mkuu taarifa ya hali ya
uchumi na maendeleo ya chama pamoja na hesabu ya mapato na
matumizi, mizania iliyothibitishwa kwa mwaka uliopita na makisio
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Xi)

Xii)

xiii)

Xiv)

xvii)

xvii)

XiX)

ya mapato na matumizi kwa mwaka unaofuata;

Kupokea na Eujadili taarifa za Kamati ya Mikopo na Kamati ya
Usimamizi na kufanyia kazi ushauri na mapendekezo yaliyotolewa
kikamilifu na kwa wakati;

Kupitia, kujadili na kutolea maamuzi maombi ya mikopo
kutoka kwa Wajumbe wa Bodi, Wajumbe wa Kamati ya Mikopo na
Wajumbe wa Kamati ya Usimamizi;

Kuteua mwanachama atakayeshika nafasi iliyoachwa wazi katika
Kamati ya Mikopo na mjumbe aliyeteuliwa atashika nafasi hiyo
mpaka Mkutano Mkuu mwingine unaofuata ambapo nafasi
iliyoachwa wazi itajazwa kwa kupigiwa kura au kwa uthibitisho;

kumwezesha mtu aliyeidhinishwa kukagua vitabu vya chama na
kuhakikisha kuwa hatua zinachukuliwa kutokana na Taarifa ya
ukaguzi;

kuhakikisha kuwa wanachama wanafuata na kuzingatia Masharti
haya, taratibu, mikataba na miongozo mbalimbali;

kufungua akaunti Benki na kuhakikisha kuwa fedha zote za chama
zinatunzwa katika benki;

kujadili na kuweka mipango ya namna ya kutekeleza Sera ya
Maendeleo ya Ushirika;

kuandaa mpango mkakati, mpango wa biashara na programu ya
utekelezaji wake;

kuhak_ikisha kwamba chama kinawakilishwa katika mashitaka
yoyote;

kuhakikisha kuwa mali, bidhaa, vifaa na nyaraka/Hati za Chama
zinahifadhiwa vizuri na kwa usalama;

kuteua watia saini kwenye hundi za chama;

kuajiri na kuteua watumishi wenye sifa za kutosha kutenda
shughuli za Chama wakiwemo Meneja, Mhasibu Hazina au
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XXii)

xxiii)

XXiv)

XXVi)

XXVii)

XxViii)

XXiX)

XXXi)

watumishi wengine miongoni mwa wanachama au nje ya
wanachama ambao wataendesha shughuli za kila siku za chama;

kuingia mikataba mbalimbali kwa niaba ya chama kwa kuzingatia
Kanuni za Vyama vya Ushirika;

kuhakikisha kuwa wakopaji wanalipa madeni yao kama walivyoahidi
na kuwachukulia hatua za kisheria wakopaji wasio waaminifu;

kupendekeza kwenye Mkutano Mkuu ufutaji wa mikopo mibaya
ambayo haiwezi kulipwa kabisa kwa kuzingatia Kanuni za Huduma
Ndogo za Fedha;

kupendekeza kwenye Mkutano Mkuu mabadiliko au viwango vya
riba au masharti ya ulipaji mikopo au mgawanyo wa mikopo
(amortization);

kuandaa marekebisho ya masharti ya chama pale itakapobidi na
kuwasilisha kwenye Mkutano Mkuu kwa ajili ya kujadiliwa na
kutolewa maamuzi;

Kuwasilisha kwa Mrajis mikataba yote ya kibiashara iliyoingiwa na
chama kwa ajili ya kusajiliwa;

kusimamia utekelezwaji wa shughuli za chama kwa kumtaka
Meneja/Katibu kutoa taarifa ya matokeo ya uendeshaji wa shughuli
za chama;

kuchapisha Hati za kumiliki hisa kwa ajili ya wanachama;

kuandaa mipango ya uwekezaji na kuiwasilisha kwenye Mkutano
Mkuu kwa ajili ya kujadiliwa na kutolewa maamuzi;

Kufanya mambo mengine yote ambayo yataonekana ni lazima
katika kutimiza madhumuni ya chama kwa kuzingatia Sheria za
nchi.

Kuwasilisha taarifa za shughuli za chama kama itakavyoelekezwa
na Tume ya Maendeleo ya Ushirika.
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Kazi za
Mwenyekiti
wa Bodi ya
Uongozi

Kazi za
Makamu
Mwenyekiti

Sifa za
Mjumbe wa
Bodi na
Mjumbe wa
Kamati ya
Usimamizi

50)  Mwenyekiti wa Bodi atapaswa kutekeleza kazi zifuatazo:-
a) Kuongoza vikao vyote vya Bodi ya Chama;

b) Kwa kushirikiana na Katibu kuitisha Mikutano Mikuu na vikao vya Bodi
kwa kuzingatia Sheria ya Vyama vya Ushirika, 2013, Kanuni zake na
Masharti haya;

c) Kutia saini kumbukumbu za vikao vya Bodi;

d) Kutia saini kwa niaba ya Chama, kumbukumbu zote ikiwa ni pamoja na
zinazohitaji kuwekwa lakiri na/au muhuri wa Chama;

e) Kuwa msemaji mkuu wa Chama, kama haitaamriwa vinginevyo na Bodi
au Mkutano Mkuu'wa wanachama.

51) Makamu Mwenyekiti atapaswa kutekeleza kazi zote za Mwenyekiti
endapo Mwenyekiti hatakuwepo.

52) Mjumbe wa Bodi ya Uongozi na wa Kamati ya Usimamizi lazima
awe na sifa zifuatazo:-

a) Awe na elimu ya angalau kidato cha nne;
b) Awe mwadilifu na mwaminifu;
c) Awe na uwezo wa kuongoza;

d) Awe ametimiza matakwa ya sharti la 15 (1) (b) na 15 (2) la
Masharti haya kuhusu ulipaji wa hisa;

e) Awe hajawahi kupoteza sifa za uongozi katika ngazi yoyote ya
Chama cha Ushirika;

f) Awe hajawahi kuwa mjumbe wa Bodi iliyoshindwa kusimamia vizuri
shughuli za chama na kikapata hasara;

g) Awe anashiriki kikamilifu katika shughuli zote za chama.

h) Hajawahi kusababisha hasara katika chama chochote cha ushirika;
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i) Asiwe na tabia-ya kulaza madeni; na

j) Awe na sifa ya elimu kama zilivyoelekezwa na sheria ya Vyama vya
Ushirika na Sheria ya Taasisi Ndogo za Fedha na Kanuni zake.

k) Awe amekamilisha hisa za msingi na awe na akiba isiyopungua......

[) Asikope nje ya chama labda endapo kama chama kimeshindwa
kukidhi mahitaji yake ya Fedha.

m) Asiwe na biashara inayofanana na shughuli za chama.

Meneja wa 53) (1) Bodi ya chama kwa kushauriana na mrajis, mrajis msaidizi au
Chama afisa ushirika wa wilaya itaajiri mtu mwenye sifa ya kuwa Meneja wa
chama ambaye atawajibika kwa bodi ya uongozi wa chama.

(2) Meneja/Katibu wa chama atakuwa ndiye msimamiaji wa shughuli
zote za chama za kila siku kulingana na miongozo itakayotolewa na
Bodi na ni pia atakuwa Katibu wa Vikao vya Bodi.

(3) Majukumu ya Meneja wa chama ni kama ifuatavyo:-

(a) kutekeleza na kuzingatia Sheria ya Vyama vya Ushirika na Kanuni
zake, Sera ya Maendeleo ya Ushirika, Masharti haya, Kanuni na Sera
mbalimbali zilizowekwa kwa ajili ya kuongoza utekelezaji wa
shughuli za chama;

(b) kuhakikisha mifumo ya utendaji na utoaji taarifa ipo madhubuti na
inawezesha mawasiliano;

(c) kwa kushauriana na Wajumbe wa Bodi, kuandaa mpango mkakati,
mpango biashara, bajeti ya mwaka na program ya utekelezaji;

(d) kuhakikisha malengo na shabaha za chama zinafikiwa;

(e) kushughulikia masuala yote yanayowahusu watumishi, hususan
mafunzo na uendelezaji wa rasilimali watu;

() kwa kushirikiana na Wajumbe wa Bodi, kuiwakilisha Chama katika
shughuli na uingiaji wa mikataba;

(g) kuhakikisha vitabu vya hesabu vinaandikwa na hesabu
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(h)

(M)

@

(k)

O

(m)

(n)
(0)
(p)

()
Kamati ya 54)

zinaandaliwa na kuwasilishwa kwa Wakaguzi kwa wakati;

kuhakikisha taarifa ya mapato na matumizi, mizania, na taarifa ya
mikopo iliyochelewa zimeandaliwa kwa usahihi na wakati;

kutoa taarifa za menejimenti kwenye vikao vya Bodi ambazo
zinaeleza hali ya kifedha ya Chama ikianisha mizania, hesabu ya
mapato na matumizi, taarifa ya mikopo iliyochelewa, bajeti ya
mwaka, mwenendo wa chama na uwiano wake;

kuidhinisha matumizi yaliyoko kwenye makisio kwa viwango
vilivyowekwa na Bodi na kutia saini kwenye nyaraka zinaruhusu
utoaji fedha za chama kwa kuzingatia ukomo ulioainishwa kwenye
sera za chama;

kuisaidia Bodi kupanga viwango stahiki vya riba, ada na gharama
nyingine kwa bidhaa na huduma zitakazotolewa;

kuisaidia Bodi katika kubainisha dhamana zinazokubalika na
zinazoweza kutumika kudhamini mikopo;

kuhakikisha kuwa kuna ukwasi wa kutosha kukidhi mabhitaji ya
mikopo, uchukuaji wa akiba na gharama za uendeshaji,

kusimamia ufunguwaji na uendeshwaji wa akaunti;
kutoa taarifa stahiki kwa mamlaka zinazohusika kwa muda muafaka;

kutekeleza mapendekezo yanayotolewa kwenye taarifa za Wakaguzi
wa Ndani na wa Nje na taarifa za kiuchunguzi zinazotolewa na
mamlaka husika; na

kufanya kazi na majukumu mengine kadri ya maelekezo ya Bodi.

(1) Kutakuwa na Kamati ya Usimamizi ya chama ambayo itakuwa

Usimamizi na wajumbe wasiozidi watatu watakaochaguliwa na Mkutano Mkuu na
hawapaswi kwa wakati mmoja kuwa Wajumbe wa Bodi, au Wajumbe wa
Kamati ya Mikopo au waajiriwa wa chama. Kamati hii itawajibika kwa
wanachama.

(2) Wajumbe wa Kamati ya Usimamizi watahudumu katika nafasi
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Kazi
Kamati
Usimamizi

Kamati
Mikopo

Za
ya

ya

hiyo kwa kipindi cha miaka mitatu na wanaweza kuchaguliwa tena kwa
kipindi kingine cha miaka mitatu.

(3) Wajumbe wa Kamati ya Usimamizi watachagua Mwenyekiti na
Katibu kutoka miongoni mwao. Katibu atatunza kumbukumbu zote za
vikao vya Kamati ya Usimamizi.

55) Kamati ya Usimamizi itapaswa kutekeleza kazi zifuatazo:-

(a) kufanya mapitio ya mara kwa mara kuhusu usahihi wa kumbukumbu
za hesabu;

(b) kutoa taarifa kwehye kila kikao cha kawaida cha Bodi;

(c) kutoa mapendekezo ya kuboresha Sera, taratibu za uendeshaji na
udhibiti wa ndani na kufanya ufuatiliaji wa utekelezaji wake;

(d) kuandaa taarifa ya ukaguzi na usimamizi wa hesabu ya mwaka na
kuiwasilisha kwenye Mkutano Mkuu wa mwaka kama Mkaguzi wa nje
hataweza kufanya hivyo;

(e) kupendekeza kwa Bodi wakaguzi wa nje watakaofanya ukaguzi kwa
mwaka wa fedha unaofuata endapo sio COASCO;

(f) Kusimamia fedha na mali zote za chama kwa niaba ya wanachama.
(g) Kufuatilia maendeleo ya miradi mikubwa ya Chama

(h) Kutafuta ufumbuzi wa masuala mbalimbali ya kiuongozi na kushauri
Mkutano Mkuu ipasavyo; na

(i) kutekeleza majukumu mengine kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya
Ushirika na sheria nyingine pamoja na kanuni zake.

56) Kutakuwa na Kamati ya Mikopo itakayokuwa na Wajumbe watatu,
ambao watachaguliwa na Mkutano Mkuu wa Mwaka au watateuliwa na
Bodi kutoka miongoni mwa Wajumbe wa Bodi ya Uongozi na watapaswa
kuwa na sifa zifuatazo:-

(a) uzoefu katika masuala ya mikopo;

(b) uwezo wa kufanya uchambuzi wa hali na mtiririko wa fedha za
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Wajibu wa
Kamati ya
Mikopo au
Kamati ya
Kitaalamu

mwanachama;
(c) ufahamu kuhusu uanachama;na

(d) ufahamu na uelewa wa shughuli za eneo husika na mazingira ya
kiuchumi.

(2) Kamati ya mikopo inaweza kukasimisha sehemu au mamlaka yake
yote ya uidhinishaji wa mikopo, kwa kamati ya kitaalam ya mikopo
ambayo inaweza kuundwa na waajiriwa na maafisa wa Chama.

(3) Kamati ya kitaalamu ya mikopo itakuwa na wajumbe wasiozidi
watano.

(4) Pale ambapo mamlaka ya uidhinishaji wa mikopo yamekasimishwa
kwa Kamati ya kitaalamu ya mikopo, kamati hiyo itapaswa kuandaa
muhtasari wa shughuli zake zote zinazohusu mikopo na kuiwasilisha
kwenye vikao vya Bodi vya kawaida.

57) (1) Kamati ya Mikopo au Kamati ya Kitaalamu itapaswa:-

(a) kukutana mara moja kwa mwezi( kwa kuzingatia ukubwa wa shughuli
zake kwa ajili ya kupitia na kutoa maamuzi, ila isipungue kikao kimoja
kwa kila robo mwaka na maamuzi yatafanywa kwa wingi wa kura za
Wajumbe wa Kamati na yatawekwa kama kumbukumbu ya kikao,)

(b) kutoa ushauri kwa wanachama kuhusu ukopaji na matumizi ya
mikopo kwa busara;

(c) kufanya mapitio ya maombi ya mikopo na kuyatolea maamuzi kwa
kuzingatia kikomo cha mamlaka ya Kamati na sera ya mikopo;

(d) kuhakikisha kwamba dhamana ya kutosha imewekwa kwa kila mkopo
na kwamba Chama inakuwa na udhibiti wa dhamana husika hadi
mkopo wote utakaporejeshwa;

(e) kufanyia kazi maombi ya mwanachama kuhusu marekebisho kwenye
vigezo na masharti ya mkopo ilimradi tu marekebisho hayo
yanalandana na sera ya mikopo ya Chama;

(f) kuhakikisha kuwa mikopo inatumika kwa madhumuni yaliyokusudiwa;
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Akidi ya Vikao
vya Kamati ya
Mikopo

Rufaa dhidi
ya maamuzi
ya Kamati

Ajira  katika
chama

(g) kutoa kipaumbele kwa maombi ya mikopo yenye kiwango kidogo
kama mahitaji na masharti ya mkopo yako sawa, iwapo fedha
zilizopo  hazitoshelezi  kukidhi ~maombi yote ya  mikopo
yaliyowasilishwa; na

(h) kufanya shughuli nyingine kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya
Ushirika na Kanuni zake.

(2) Mamlaka ya ukopeshaji na mazuio yoyote kuhusu Kamati ya
Mikopo au Kamati ya kitaalamu ya mikopo yataainishwa kwenye sera ya
mikopo.

(3) Haitaruhusiwa katika mazingira yoyote kwa mtu kuidhinisha
maombi ya mkopo wake mwenyewe.

58) Vikao vya Kamati ya Mikopo vitakuwa halali pale vitakapokuwa na
mahudhurio ya wajumbe wasiopungua wawili (2).

59) Mwanachama anaweza kukata rufaa kwa maandishi, dhidi ya
maamuzi yaliyofanywa na Kamati ya Kitaalamu kwa Kamati ya Mikopo na
maamuzi yaliyofanywa na Kamati ya Mikopo kwa Bodi ya Uongozi ambayo
maamuzi yake yatakuwa ya mwisho.

60) (1) Chama kitaajiri au kuazima watumishi wenye ujuzi unaotakiwa
katika kutekeleza kazi za chama ambazo ni pamoja na:-

a) Menejimenti na utawala.

b) Uhasibu/uandishi wa vitabu vya hesabu.
c) Kutoa na kufuatilia mikopo.

d) Kazi za muda maalumu.

e) Kazi nyinginezo

(2) Watumishi wanaoweza kuajiriwa au kuazimwa ni pamoja na
Meneja, Mhasibu, Mkaguzi wa Ndani, Afisa Mikopo, Wanasheria au watu
wengine kadri itakavyohitajika.

61) Chama kitaajiri mkaguzi wa ndani kwa ajili ya kuongeza udhibiti wa
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Mkaguzi wa
ndani

Chama
N kuandaa Sera
na miongozo

Sababu za
kufutwa

Ufilisi

ndani na atawajibika kwa bodi.
SEHEMU YA KUMI NA MOJA
UANDAAJI WA SERA NA MIONGOZO YA CHAMA

62) Chama kitaandaa sera na miongozo mbalimbali kama
ilivyoelekezwa kwenye Kanuni ya Vyama vya Ushirika. Miongozo hiyo ni
pamoja na:
i. Seraya Mikopo
ii. Sera ya uhifadhi kumbukumbu
iii. Seraya Ukwasi
iv. Sera ya uhamasishaji Hisa na Akiba
v. Sera ya Uwekezaji
vi. Mwongozo wa usimamizi wa majanga
vii. Sera ya udhibiti wa ndani
viii. Sera ya utumishi
ix. Kanuni za fedha na uhasibu
X. Mpango mkakati na mpango kazi.

SEHEMU YA KUMI NA MBILI
KUFUTWA NA UFILISI WA CHAMA
63) (1) Chama inaweza kufutwa:-
i. Kwa amri ya Mrajis wa Vyama vya Ushirika

ii. Kwa maombi ya wanachama wasiopungua robo tatu (3/4) ya
wanachama wote; na

iii. Iwapo tu wanachama wamepungua na kuwa pungufu ya idadi
ya chini inayokubalika kisheria.

iv.  Chama kushindwa kujiendesha miezi sita mfululizo.

64) (1) Ufilisi wa Chama utafanywa kwa kufuata utaratibu kama
ulivyoainishwa chini ya Sheria.

(2) Pale ambapo Mfilisi atakuwa amekamilisha ufilisi na kuwa
amewalipa wadai wote wa chama, bakaa ya fedha za chama zitagawiwa
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kwa waliokuwa wanachama wa Chama wakati wa kufutwa kwake kwa
uwiano ulio sawa.

J]

SEHEMU YA KUMI NA TATU

Viongozi kutunza siri

Msemaji wa Chama

Mihuri ya Chama

Chama kuungana na
taasisi nyingine

Bima ya mali na fedha
za chama

Mabadiliko ya Masharti

Utatuzi wa migogoro

MASHARTI MENGINEYO
65) Wajumbe wa Bodi, Watendaji Wakuu na watumishi wa Chama
watapaswa kutunza SIRI kuhusu kumbukumbu zote za maisha ya
mwanachama binafsi, isipokuwa masuala ya utoaji na ukusanyaji wa
mikopo ambayo Bodi inaweza kuchukua hatua zozote za lazima dhidi
ya wanachama.

66) Mwenyekiti ndie atakuwa msemaji wa chama

67) Chama kitakuwa na mihuri ya mpira na ya lakiri ambayo
itatunzwa na Meneja wa chama na itaifadhiwa kwenye kasiki la
chama.Lakiri ya chama itatumika katika mikataba ya chama.

68) (1) Chama inaweza kuungana na chama kingine cha ushirika
kuanzisha Mradi wa Pamoja wa ushirika au kuungana na kampuni au
taasisi nyingine isiyo ya ushirika kuanzisha Ubia wa Pamoja.

(3) Chama kinaweza kuungana na Vyama vingine na kuunda
Chama Kikuu cha Ushirika.

69) Chama kitakuwa na wajibu kuhakikisha usalama wa mali na
fedha kwa kukata bima.

70) Masharti haya yanaweza kubadilishwa kwa kufuata taratibu
zilizowekwa na Sheria ya Vyama vya Ushirika, 2013 na Kanuni zake
na hayatakuwa halali kutumika mpaka yatakapoidhinishwa na
kusajiliwa na Mrajis.

71)(1) Mgogoro wowote unaohusu shughuli za Chama kati ya
wanachama wake au watu wanaowalalamikia, au kati ya
mwanachama au watu ambao wanadai na Bodi au Afisa yeyote,
au kati ya Chama na chama cha ushirika kingine au Mtoa
Huduma utasuluhishwa kwa njia ya amani kupitia majadiliano au
maridhiano.
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(2) Ikiwa mgogoro chini ya sharti dogo la (1) haujasuluhishwa
kwa amani ndani ya siku 30, mgogoro huo utapelekwa kwa
Mrajis kwa usuluhishi kupitia Fomu Na. 13 iliyoainishwa katika
Jedwali la Kwanza la Kanuni ya Vyama vya Ushirika ya mwaka
2015.

(3) Kupelekwa kwa usuluhishi chini ya sharti dogo la (2)
kunaweza kufanywa na Bodi au kwa azimio la Mkutano Mkuu
au na mhusika yeyote katika mgogoro au na mwanachama
yeyote wa Chama kama mgogoro unamhusu Mjumbe wa Bodi
kudaiwa kiasi cha fedha na chama.

(4) Katika kupeleka mgogoro kwa Mrajis chini ya sharti dogo la
(3), mlalamikaji atapaswa kupeleka nakala ya marejeo kwa ajili

- ya mlalamikiwa.

(5) Katika kupokea marejeo chini ya sharti dogo la (2), Mrajis
ataweka tarehe ya kupokea na kutuma nakala kwa mlalamikiwa
na wahusika wote ambao kwa maoni yake mgogcro huo
unawahusu.

(6) Baada ya kupokea marejeo ya mgogoro katika sharti dogo
la (5), mlalamikiwa atapaswa ndani ya siku kumi na tano tokea
tarehe ya kupokea, kuwasilisha maelezo ya kujibu kwa Mrajis.

(7) Taratibu nyingine za utatuzi wa migogoro baada ya hatua
ya sharti dogo la (6) zitafanyika kwa kuzingatia Kanuni za
Huduma ndogo ya fedha ya mwaka 2019

Mgongano wa tafsiri 72 Endapo kutatokea mgongano kuhusu tafsiri ya Masharti haya,

ya Masharti

Utakatishaji fedha

Ulinzi wa mlaji

suala hili litapelekwa kwa Mrajis wa Vyama vya Ushirika kwa ajili ya
maamuzi.

73 Chama kitaandaa miongozo na taratibu za ndani kwa ajili ya
kubaini na kutoa taarifa dhidi ya vitendo vya utakatishaji wa fedha
kama inavyoelekezwa kwenye Sheria ya kuzuia utakatishaji fedha.

74 Chama kitapaswa kuweka wazi upatikanaji wa huduma
zitolewazo na chama na kuweka utaratibu wa kushughulikia
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Uombaji wa leseni

Uwasilishaji wa taarifa
za wakopaji

Ulipaji wa riba na
gawio

malalamiko yatakayo jitokeza.

75 Chama kitaomba leseni daraja A kutoka Tume ya Maendeleo ya
Ushirika ya kufanya biashara ya huduma ndogo ya fedha kwa mujibu
wa Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha Na.10 ya Mwaka 2018.

76 Chama kitawasilisha taarifa za wakopaji wazamani na wasasa kila
mwezi kwa watoa huduma wa mfumo wa upashanaji wa taarifa za
wakopaji (Credit Reference Bureau).

77 Chama kitahakikisha kinalipa riba juu ya Akiba na Amana kwa
wanachama pamoja na kutoa gawio kwa kuzingatia faida
iliyopatikana kwa mwaka husika.

HITIMISHO

Masharti haya yametayarishwa na kupitishwa na Bodi ya MALENGO
SACCOS LTD iliyokasimiwa madaraka ya mkutano mkuu

He Mo

Godwin Nsemwa Billy Leonard
Mwenyekiti wa Chama Katibu wa Cham
Tarehe 26 / %&JL/ Tarehe 925( o2
TANZANIA
| | o) 7TH
Registered this... Mrajis wa Vyama vya Ushirika
AU G 2|
day Ofe.m a Tarehe
—— udes
| Asst. Registrar of Cooperative Societies
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Masharti haya yamethibitishwa na wanachama wafuatao kwa niaba ya wanachama
wote wa CHAMA.

Na. | Jina la Mwanachama Saini Tarehe
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